เล่าสู่กันฟัง Sep 2015 by มังกรขี้เกียรตื่น

เรื่องราวต่างๆ ที่เกิดขึ้นในบอสตัน และนิวอิงแลนท์
by มังกรขี้เกียรตื่น

เล่าสู่กันฟัง Sep 2015 by มังกรขี้เกียรตื่น

Postby Tosak » Tue Sep 01, 2015 9:11 am

Image
สำหรับเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ก็เป็นเทศกาลวันแม่ ซึ่งก็มีจัดงานกันทั้งสองวัดในวันเดียวกัน คือวันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคมที่ผ่านมา โดยมีพิธีการในช่วงเช้าคือการทำบุญตักบาตร รับศีลรับพร ช่วงบ่ายก็เป็นการแสดงของเด็กๆ และก็ตามด้วยพิธีถวายพานพุ่มและดอกไม้สักการะแด่สมเด็จพระบรมราชินีนาถ หลังจากนั้นก็เป็นพิธีการสำหรับคู่แม่-ลูก โดยลูกๆได้มอบดอกไม้และกราบคุณแม่ ซึ่งก็เรียกน้ำตาแห่งความทราบซึ้งใจได้ไม่น้อยเลยในแต่ละปี สำหรับงานปีนี้ ดูคนจะบางตาไปบ้างทั้งสองวัด แต่บรรยากาศของงานก็ยังเหมือนเดิมครับ

อีกเรื่องที่ต้องแจ้งให้ทราบคือ ในช่วงเข้าพรรษานี้ ที่วัดทั้งสองวัดได้จัดให้มีการเทศน์ในทุกๆอาทิตย์ เพราะฉะนั้นช่วงนี้ทั้งสองวัดก็มีงานตลอดครับ ยาวไปจนถึงช่วงออกพรรษาเลยครับ โดยหลังออกพรรษา ก็จะมีงานใหญ่ คืองานกฐินครับ โดยสำหรับวัดบอสตันพุทธวราราม ปีนี้ก็จัดกันในวันอาทิตย์ที่ 22 พฤศจิกายน โดยมีคุณสมศักด์+คุณธนาภรณ์ ธนสารดิลกสังวรณ์ จากร้าน Bangkok Cuisine พร้อมกับลูกชายเป็นประธานในพิธี ส่วนวัดพระธรรมกายบอสตันก็เป็นวันอาทิตย์ที่ 8 พฤศจิกายน โดยมีป้าแหม่มและคุณลุงเกษม จากร้านผัดไทย เป็นเจ้าภาพ และวัดนวมินทรราชูทิศก็น่าจะเป็นวันอาทิตย์ 15 พฤศจิกายน แต่อันนี้ยังไม่ยืนยันทั้งชื่อเจ้าภาพและวันที่แน่นอนครับ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลง ต้องคอยติดตามข่าวประชาสัมพันธ์กันต่อไป หรือจะโทรเข้าไปสอบถามรายละเอียดได้ที่วัดโดยตรง หรือสมาคมไทย-บอสตันก็ได้นะครับ

หลังจากเสร็จงานวันแม่ได้อาทิตย์เดียว ก็เป็นการให้บริการจากกงสุลใหญ่ ณ นครนิวยอร์ค คืองานกงสุลสัญจร ซึ่งมาประจำทุกปี ปีละ 2 ครั้ง แต่ผมว่าควรจะมาเพิ่มเป็นปีละ 3 ครั้งนะครับ เพราะมาทีไรก็มีคนไปใช้บริการกันอย่างคับคั่ง นี่ขนาดเปิดให้จองช่วงหน้านะครับ คิวยังเต็มตั้งแต่ก่อนถึงวันจริงตั้ง 2-3 อาทิตย์ ส่วนใครที่ walk-in เข้าไปโดยไม่ได้จอง ก็ไปกันตั้งแต่ 9 โมงเช้า กว่าจะเสร็จก็ 4 โมงเย็น บางรายก็ทำไม่สำเร็จ ผมว่าก็พอๆกันกับเดินทางไปทำที่นิวยอร์คเลยทีเดียว แล้วก็เหมือนเช่นเคยครับ พอกงสุลสัญจรจบไปในวันอาทิตย์ที่ 23 สิงหาคม วันรุ่งขึ้นก็มีโทรศัพท์เข้ามาถามเลยครับว่า จะมีอีกเมื่อไร ก็บอกได้แต่ว่าอย่างเร็วที่สุดก็น่าจะเป็นเดือนธันวาคมนะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นต้นปีหน้ามากกว่าครับ แต่หากเอาให้แน่ ก็ต้องรอกำหนดการกงสุลสัญจรของปีหน้าออกมาก่อน จะได้รู้วันและเวลาที่แน่นอนอีกทีครับ แล้วทางบีวาไรตี้จะออกประชาสัมพันธ์ให้ทราบต่อไปครับ

เดือนนี้ก็มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังนะครับ สำหรับใครที่จะนิมนต์พระมาทำบุญที่บ้าน ที่ร้าน หรือที่ทำงาน ว่าต้องทำยังไงกันบ้าง หลายต่อหลายท่านไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไร เตรียมการเช่นไร ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนอย่างย่อๆนะครับ ขั้นแรกให้โทรไปที่วัด เอาตามสะดวกครับใกล้วัดไหนก็โทรวัดนั้น หรือตามแต่จะชอบใจ บอกท่านว่าจะขอนิมนต์มางาน ทำบุญบ้าน ทำบุญร้าน วันเกิด หรืองานศพ ก็ระบุไปเลยครับว่าขอนิมนต์กี่รูป ซึ่งโดยปกติแล้ว พระที่จำวัดไทยในต่างแดน ที่นี่จะมีไม่มากนัก โดยส่วนใหญ่ก็จะประมาณ 5-7 รูป ถ้าเป็นงานมงคลก็นิมนต์เป็นเลขคี่คือ 3 หรือ 5 รูป พระสงฆ์เรียกเป็นรูปนะครับ ไม่ใช่องค์หรือท่าน และถ้าเป็นงานศพก็นิมนต์เป็นเลขคู่คือ 2 หรือ 4 หรือ 6 รูปครับ และถ้าเราจะนิมนต์ทั้งสองวัด ก็ให้ตกลงให้แน่นอนว่าวัดไหนมากี่รูป และถ้าเราสะดวกจะไปรับไปส่งท่านเอง ก็บอกท่านไปว่าจะส่งคนไปรับ แต่ถ้าไม่สามารถรับ-ส่งท่านได้ เดี๋ยวนี้ที่วัดทั้ง 3 วัดก็จะมีรถประจำวัด และจะมีลูกศิษย์ ค่อยขับรถรับ-ส่งให้ และหากไม่ได้ส่งใครไปรับท่าน และพอท่านมาถึงก็อย่าลืมใส่ซองให้ลูกศิษย์ที่เขาขับรถมาให้ด้วยนะครับ ถือเสียว่าเป็นสินน้ำใจ ลูกศิษย์หลายท่านก็ไม่รับ หรือหากรับไว้แล้ว ก็เอาไปถวายคืนวัดเพื่อร่วมทำบุญอีก ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ของเขาครับ อีกเรื่องที่หลายต่อหลายคนบ่นว่า โทรไปที่วัดไม่เคยมีใครรับสายเลย ดังนั้นถ้าโทรไปแล้วไม่มีใครรับ ก็ให้ฝากข้อความไว้ครับ แล้วท่านจะโทรกลับมาเอง หรือว่าถ้าไม่มีใครโทรกลับ ก็ให้ลองโทรเข้ามาที่สมาคมไทย-บอสตันครับ เดี๋ยวทางสมาคมจะจัดการเรื่องนิมนต์พระให้นะครับ แต่ขอให้ลองโทรติดต่อโดยตรงกับทางวัดดูก่อนนะครับ และพอกำหนดวันนิมนต์พระเรียบร้อยแล้ว เราก็บอกบุญ.. บอกบุญคืออะไร เราก็ไปบอกเพื่อนฝูง ญาติพี่น้อง ลูกน้อง พนักงาน ว่าจะมีทำบุญร้าน ทำบุญบ้าน หรือทำบุญวัดเกิดและให้มาร่วมกัน ในวัน-เวลานี้ ส่วนเรื่องเวลา ปกติแล้ว เราจะนิมนต์พระท่านมาเพื่อเราจะได้ถวายภัตตาหารเพล คือเวลาก่อนเที่ยง โดยส่วนใหญ่ก็จะเริ่มกันประมาณ 10.30 น. ซึ่งจริงๆ ก็ใช้เวลาไม่นาน หลังเที่ยงท่านก็ฉันเสร็จครับ การที่เราบอกบุญและชวนคนให้มาร่วมทำบุญกับเราเยอะๆนั้น ก็ทำให้เราได้บุญไปด้วยนะครับ บอกบุญไป ส่วนใครจะมาหรือไม่มาก็แล้วแต่เขาครับ เรื่องแบบนี้บังคับกันไม่ได้ครับ พอถึงวันที่กำหนด เราก็ทำกับข้าวกับปลาให้พอสำหรับจำนวนพระที่จะมา แล้วแขกที่จะมาร่วมงานด้วย การเตรียมตัวก็จริงๆแล้ว ถ้าเป็นร้านอาหาร จะให้สะดวกเราก็จัดที่นั่งให้ท่านโดยให้หันหน้าไปทางที่ญาติโยมจะนั่ง คือให้พระกับญาติโยมหันหน้าเข้าหากัน และให้มีโต๊ะหมู่บูชาอยู่ทางขวามือของพระสงฆ์ที่มา สำหรับโต๊ะหมู่และพระประธาน ถ้าเรามีที่บ้านหรือที่ร้านอยู่แล้วก็นิมนต์มาตั้งไว้ แต่ถ้าไม่มีก็ให้บอกพระท่านตั้งแต่เราโทรไปนิมนต์ ว่าขอให้ท่านจัดเตรียมมาด้วย เพื่อความแน่นอน แต่โดยปกติแล้ว ท่านจะนำมาด้วยนะครับ พอพระท่านมาถึงก็นิมนต์ให้นั่งประจำที่ ท่านเดินทางมาไกล ก็จัดหาน้ำ น้ำชา กาแฟ หรืออื่นๆ เพื่อถวายท่าน บางรูปอาจจะต้องการใช้ห้องน้ำ และพอพระท่านนั่งพอหายเหนื่อยจากการเดินทางแล้ว ก็เริ่มพิธีกัน โดยเริ่มจากการอาราธนาศีล รับศีล รับพร แล้วควรให้ผู้ชายไปถือพานน้ำมนต์ เดินตามพระท่าน ให้ท่านพรมน้ำมนต์ ให้ทั่วร้าน ทั้งที่ทำงาน หรือบ้าน และตัวเราเองให้เป็นสิริมงคล แล้วก็กลับมาถวายอาหารเพลแด่พระสงฆ์ ซึ่งการให้พรและพรมน้ำมนต์นั้น อาจจะทำหลังจากพระท่านฉันเพลเสร็จก็ได้ ซึ่งพิธีการต่างๆ ถ้าหากไม่แน่ใจ ก็ให้ถามพระท่านหรือผู้ติดตามก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจครับ พอพระท่านเริ่มฉัน เราก็เริ่มเชิญแขกที่มาร่วมงานรับประทานอาหารร่วมกัน โดยระหว่างที่ร่วมกันรับประทานอาหารนั้น ก็เป็นช่วงที่ดีที่สุดที่จะไปบอกบุญ โดยถือซองไปเรี่ยไร ให้แขกที่มาร่วมงานช่วยกันทำบุญ ได้เท่าไหร่ เจ้าภาพก็สามารถใส่เงินเพิ่มเติมเอาตามแต่จะเห็นสมควร โดยแบ่งเป็นซองๆ ถวายตามจำนวนพระที่มา และมีอีกซองใส่ไว้สำหรับถวายวัด และอย่าลืมสำหรับผู้ติดตามด้วยนะครับ แบ่งส่วนตามความเหมาะสม หลังจากฉันเพลเสร็จ เราก็ถวายจตุปัจจัยไทยธรรม เป็นดอกไม้ธูปเทียนและซองที่เตรียมไว้ ก็น่าจะเป็นการเสร็จพิธี ใช้เวลาไม่นานเลยครับ ถ้าเป็นร้านอาหารก็เปิดขาย lunch ได้ตามปกติครับ

สมาคมไทย-บอสตันก็ได้มีการเรียกประชุมหารือเรื่องการจัดงาน Thai Sport Day และงาน Thai Night ของปีนี้ โดยจัดประชุมในวันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคมที่ผ่านมา ณ ร้านรสดี 1 สาขา Brookline โดยเริ่มประชุมกันตั้งแต่บ่ายโมงตรง เรื่องแรกที่ได้พูดคุยกันคือเรื่องที่ประธานในที่ประชุมแจ้งให้ทราบคือนายกสมาคมไทย-บอสตัน คุณธีรเดช แจ้งเรื่องการเตรียมงาน Thai Sport Day 2015 โดยจะมีการแข่งกันทุกๆวันอาทิตย์ โดยเริ่มตั้งแต่อาทิตย์ที่ 27 กันยายน และจะไปปิดสนามกันในวันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม โดยในปีนี้กีฬาที่จะแข่งในแต่ละอาทิตย์จะเป็นการแข่งแบบเก็บคะแนน เป็นฟุตบอล 8 คน (มีตัวสำรอง 3คน) และบาสเก็ตบอล 5 คน (มีตัวสำรอง 2คน) ส่วนกติกา ระเบียบการ ตารางการแข่งขัน และเงินรางวัล ต้องการติดตามประกาศประชาสัมพันธ์กันต่อไปครับ ส่วนวันปิดก็จะมีกีฬาอื่นๆ เสริมเข้ามาอีก อาทิเช่น วิ่งเปรี้ยว ชักกะเยอ วิ่งสามขา ฯลฯ ส่วนเรื่องงาน Thai Night ในปีนี้ ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ ได้แต่ว่าจะมีการจัดขึ้นในวันพฤหัสที่ 26 พฤศจิกายน โดยใช้สถานที่เดิม และน่าจะเป็นเวลาเดิมหรือใกล้เคียงครับ เรื่องอาหาร เครื่องดื่มและอื่นๆ ก็พอจะได้ขอสรุปบ้างแล้ว เหลือก็แต่เรื่องรูปแบบของงานว่าจะให้เป็นไปในรูปแบบไหน ประชุมกันจนถึงบ่าย 4 โมงเย็น ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปเลยครับ จึงต้องขอประชุมกันใหม่ในวันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน เพื่อให้ได้ข้อสรุปที่แน่นอนต่อไป .. เรื่องการจัดงาน Thai Night นี้มักจะมีปัญหาทุกปี คิดไม่ออกว่าจะต้องจัดยังไง ถึงจะมีคนมาร่วมงานกันเยอะๆ ถ้านำศิลปินจากประเทศไทยมา ก็ต้องจ่ายเงินให้ศิลปินเยอะมากครับ ต้องจำหน่ายบัตรแพง แล้วสมาคมก็ไม่ได้อะไร แต่ถ้าไม่นำศิลปินมา ถึงจะจำหน่ายบัตรราคาถูกแล้ว ก็ไม่มีคนอยากมาอีก จะจัดให้มีการประกวดร้องเพลง หรือประกวดนางงาม ก็หาคนประกวดไม่ได้ ไม่รู้จะเอายังไงจริงๆ ก็อย่างที่เคยบอกนะครับว่างาน Thai Night งานนี้เป็นงานสำหรับคนไทย เราอยากให้คนไทยมาสนุกสนานกัน เพราะตรงกับวัน Thanksgiving ด้วยแล้ว ชาวต่างชาติคงไม่ค่อยมาร่วมงานกัน เหตุที่จัดวันนี้ก็เพราะต้องการให้คนไทยมาร่วมสนุกกันปีละครั้ง เพราะฉะนั้นโปรแกรมที่จะจัด ก็น่าจะเป็นอะไรที่ให้คนไทยได้ร่วมสนุกกัน สำหรับใครที่มีความคิดเห็นดีๆ ก็ช่วยกันนะครับ สามารถโทรเข้ามาหรือไปร่วมประชุมด้วยได้ยิ่งดีครับ เราเคารพทุกๆความคิดเห็นครับ เราจะได้มีงาน Thai Night ที่ทุกคนอยากไป และรอคอยที่จะไปกันซักที

และก็ต้องขอย้ำกันอีกครั้งนะครับ สำหรับเรื่องเวบไซต์บีวาไรตี้นั้น หลายๆท่านอาจจะยังไม่ทราบว่า ในเวบนั้นมีอะไรบ้าง ก็มีเรื่องราวที่เป็นประโยชน์ต่อคนไทยที่อาศัยอยู่ที่นี่ ไม่ว่าจะเป็นลิงค์ที่เชื่อมไปยังเวบไซต์ต่างๆที่เราต้องใช้ ข่าวสาร สาระประโยชน์ต่างๆ แต่ที่สำคัญ เรามีทั้งภาพถ่าย ภาพวีดีโอ ของกิจกรรมคนไทยที่อาศัยในเขตนิวอิงแลนด์นี้ ย้อนหลังไปถึงปี 2548 หรือ ปี2005 เลยทีเดียว โดยท่านสามารถไปหาชมภาพ คลิปวีดีโอ ย้อนหลังได้ในเวบไซต์ของบีวาไรตี้ ได้เลยครับ นอกจากนั้นในบีวาไรตี้ก็ยังมีในรูปแบบของแอพพลิเคชั่นให้ท่านได้ดาวโหลดได้ฟรี ทั้งใน iPhone และ smart Phone ทั่วไป มีบีวาไรตี้ใน YouTube มีบีวาไรตี้ใน Facebook มีบีวาไรตี้ใน instagram ก็น่าจะเรียกได้ว่า มีอยู่ทุกที่ หาดูได้ไม่ยากเลยครับ บีวาไรตี้นั้น เป็นฝ่ายประชาสัมพันธ์ของสมาคมไทย-บอสตัน มีหน้าที่เผยแพร่ข่าวสารต่างๆ ให้คนไทยในบอสตัน และเขตใกล้เคียงได้รับทราบถึงข่าวสารสำคัญต่างๆ ผมก็เลยอยากให้หลายๆท่านที่ไม่ได้เป็นแฟนเพจ หรือติดตามบีวาไรตี้ ในรูปแบบต่างๆ ได้ช่วยกันกด like หรือ add friend เพื่อที่เราจะได้ส่งข่าวสารอันเป็นประโยชน์ให้ท่านได้รับทราบโดยทั่วหน้ากัน เราทำให้ท่านถึงขนาดนี้แล้ว ท่านแค่ทำให้ตัวเองบ้างเพียงเล็กน้อยคงไม่ได้ยากลำบากอะไรนะครับ

อีกเรื่องก็เป็นเรื่องของทีมงานของบีวาไรตี้ ซึ่งตอนนี้ขาดแคลนมาก โดยเฉพาะตากล้องครับ ใครที่พอมีความสามารถทางการถ่ายภาพ บีวาไรตี้อยากจะเชิญชวนมาร่วมงาน อยากให้ไปช่วยถ่ายภาพงานต่างๆ ที่เกิดขึ้นที่นี่ เพื่อเผยแพร่ให้ได้ชมภาพสวยๆกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ภาพตามงานวันสำคัญต่างๆ ของทางวัด ไม่ว่าจะเป็นวัดใดก็ตาม ซึ่งหาตากล้องไปถ่ายยากมากจริงๆครับ แล้วผมก็เห็นคนที่ถ่ายภาพอยู่บ้าง แต่ไม่ทราบว่าภาพพวกนั้นผมต้องไปหาดูที่ไหน ถ้าใครไปถ่ายมา ก็กรุณาถ่ายเผื่อให้ทางสมาคมด้วย แล้วส่งให้บีวาไรตี้ เพื่อจะได้ให้คนอื่นเห็นภาพบ้างนะครับ ทางเรายินดีลงภาพให้พร้อมให้เครดิต ไหนๆก็ถ่ายแล้ว ส่งมาให้บีวาไรตี้ด้วยนะครับ จะได้มีคนเห็นผลงานเรามากขึ้น ผมว่าเป็นไอเดียที่ดีนะครับ อีกอย่าง ทางบีวาไรตี้ค่อนข้างที่จะมีอุปกรณ์พร้อมสำหรับการจัดทำสื่อต่างๆ ดังนั้นถ้าใครมีโครงการที่จะจัดทำสื่ออะไร ที่จะเป็นประโยชน์ต่อคนไทยที่นี่ได้ ก็เชิญเข้ามาปรึกษากับพี่ต่อได้เลยนะครับ จริงๆแล้วพี่ต่อก็มีโครงการอยู่ในหัวอีกเยอะ แต่ช่วงหลังมานี้ สุขภาพของแกไม่ค่อยอำนวยสักเท่าไหร่ ทำอะไรเองไม่ค่อยได้ เหมือนแต่ก่อน เดินนิดเดินหน่อยก็เหนื่อยแล้ว ทำไม่ไหวจริงๆ ที่สำคัญในเดือนนี้ก็ไม่มีนางแบบประจำเดือนด้วย นี่ก็ไม่แน่ใจว่าจะไม่มีตลอดไปหรือเปล่า ต้องรอดูกันไปว่าพอจะหาตากล้องอาสาสมัครมาร่วมงานกันได้ไหม เพราะพี่ต่อเองก็ไม่สามารถไปถ่ายให้ได้ เพราะไม่ไหวจริงๆ หวังว่าคงจะมีน้องๆที่ไฟแรง มาช่วยกันเยอะๆนะครับ.
Tosak
Site Admin

Return to Be Talk เล่าสู่กันฟัง